
1 
 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 
 

 
 
 
Simu: 026-2322129 

Nukushi: 026 -2322126              

WIZARA UTAMADUNI, SANAA NA MICHEZO 

 
                 

                      
                      

Mji wa Serikali- Mtumba, 
Mtaa wa Michezo, 

Baruapepe: km@michezo.go.tz 

Tovuti: www.michezo.go.tz 
   
 
 

S. L. P 25, 
40481 DODOMA. 

                       

                Dodoma, 

                22 Machi, 2024. 

 

      TAARIFA KWA UMMA 
 

MAADHIMISHO YA SIKU YA UKOMBOZI WA NCHI ZA KUSINI MWA 
AFRIKA TAREHE 23 MACHI, 2024 

 
Tarehe 23 Machi, 2024 Tanzania itaungana na Mataifa mengine ya Afrika kuadhimisha 
Siku ya ukombozi wa nchi za Kusini mwa Afrika kama juhudi za kuenzi na kuhifadhi 
historia ya Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC). 
 
Siku hiyo muhimu ilichaguliwa kama siku ya maadhimisho kutokana na tukio muhimu la 
mwaka 1988 ambapo majeshi ya Afrika yalihitimisha utawala wa kimabavu na ubaguzi wa 
rangi wa Afrika Kusini katika mji wa Cuito Cuanavale uliopo kusini mwa Angola. Tukio hilo 
lilipelekea utawala wa ubaguzi wa rangi na washirika wao kukubali kuzingatia Azimio la 
Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa (UNSCR) 435/78, lililowezesha uhuru wa 
Namibia. 
 
Aidha, mkutano wa 38 wa Wakuu wa Nchi na Serikali wa SADC uliofanyika Jijini 
Windhoek, Namibia Agosti, 2018 uliidhinisha tarehe 23 Machi ya kila mwaka kuwa ni siku 
ya kusherehekea ukombozi wa nchi za kusini mwa Afrika kama njia ya kuenzi na kuhifadhi 
historia ya Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika. 
 
Maadhimisho ya mwaka huu ni muhimu kwa Tanzania kwa kuwa ilitoa mchango mkubwa 
katika harakati za ukombozi wa Bara la Afrika chini ya uongozi wa Baba wa Taifa Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere ambapo Tanzania ilisimama kidete kusaidia vyama vya 
Ukombozi, mapambano yenyewe hadi uhuru na utawala wa haki ukapatikana kikamilifu. 
Pia, Tanzania ilichangia kwa hali na mali kwa kutumia rasilimali zake, nguvu za 
kidiplomasia na za kijeshi katika kusaidia mapambano hayo. 
 
Kwa mwaka huu, Maadhimisho ya Siku ya Ukombozi wa Afrika yatafanyika kwenye Kituo 
cha Urithi wa Ukombozi wa Afrika kilichopo mtaa wa Garden Avenue, Jijini Dar es Salaam. 
Kituo hicho ndipo yalipokuwa Makao Makuu ya Kamati ya Ukombozi ya OAU.Shughuli 
zitakazofanyika katika siku hiyo ni pamoja na Mdahalo kuhusu mchango wa Tanzania 
katika ukombozi wa Afrika na fursa za Urithi wa ukombozi katika nyanja za siasa, uchumi 
na jamii.  
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Mdahalo huo utaongozwa na nguli wa historia ya Ukombozi na mashuhuda wa harakati za 
Ukombozi, maonesho ya picha, kusikiliza hotuba za viongozi wa harakati za ukombozi na 
maonesho ya Makala jongefu kuhusu historia ya Ukombozi wa Bara la Afrika. Shughuli 
zote zitaanza Saa nne asubuhi  hadi Saa nane mchana na zitarushwa Mbashara kupitia 
kituo cha TBC na Chanel Ten. 
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